Isipin mo ito: nakabili ka na ng bagong graphics card na pinag-ipunan mo nang ilang buwan. Excited kang ikabit ito, binuksan mo ang case, at saka mo lang napagtanto — hindi sapat ang wattage ng power supply mo. Ngayon ay kailangan mo pang bumili ng bagong PSU, na nangangahulugang dagdag na gastos at isa pang linggo ng paghihintay.
Ang sitwasyong ito ay mas karaniwan kaysa sa inaakala mo, at ganap itong maiiwasan. Ang sikreto ay ang pagpili ng tamang PSU wattage mula sa simula — hindi lang para sa kasalukuyang build mo, kundi para sa mga upgrade na plano mo sa hinaharap. Sa gabay na ito, matututunan mo kung paano kalkulahin ang tamang wattage at pumili ng power supply na tatagal sa maraming henerasyon ng upgrade.
Bakit Mahalaga ang Wattage ng PSU
Ang power supply unit (PSU) ang puso ng iyong PC — ito ang nagko-convert ng kuryente mula sa outlet tungo sa matatag na boltahe na kailangan ng bawat component. Kung masyadong mababa ang wattage nito, maaaring mag-shutdown ang sistema sa ilalim ng mabigat na load, magdulot ng instability, o sa pinakamasamang kaso, masira ang mga mamahaling component.
Ang layunin ay ang tamang balanse: sapat na headroom para sa kasalukuyang sistema at sa hinaharap na mga upgrade, nang hindi nasasayang ang pera.
Ang 80 Plus Efficiency Rating
Bago tayo dumako sa wattage, mahalagang maunawaan ang 80 Plus certification. Ito ay nagsasabi kung gaano ka-efficient ang PSU sa pag-convert ng AC power tungo sa DC power. Mas mataas ang rating, mas kaunting kuryente ang nasasayang bilang init:
| 80 Plus Rating | Efficiency sa 50% Load | Karaniwang Presyo | Para Kanino |
|---|---|---|---|
| Bronze | 85% | Pinakamura | Budget build, opisina |
| Silver | 88% | Mura | Bihirang makita sa merkado |
| Gold | 90% | Katamtaman | Gaming PC, pinakamahusay na value |
| Platinum | 92% | Mataas | High-end build, workstation |
| Titanium | 94% | Pinakamataas | Enthusiast, server |
Para sa karamihan ng mga Pinoy builder, ang 80 Plus Gold ang pinakamahusay na balanse ng presyo at efficiency — mas malamig itong tumatakbo at karaniwang may mas mahabang warranty.
Paano Kalkulahin ang Kailangang Wattage
Ang pagkalkula ng wattage ay mas simple kaysa sa inaakala ng marami. Narito ang tipikal na konsumo ng kuryente ng mga pangunahing component:
| Component | Karaniwang Wattage | Mga Halimbawa |
|---|---|---|
| Entry-level CPU | 65W | Ryzen 5 5600, Core i5-12400F |
| Mid-range CPU | 105–125W | Ryzen 7 7800X3D, Core i7-14700K |
| High-end CPU | 150–250W | Ryzen 9 7950X, Core i9-14900K |
| Entry-level GPU | 75–130W | RTX 4060, RX 7600 |
| Mid-range GPU | 200–300W | RTX 4070 Super, RX 7800 XT |
| High-end GPU | 320–450W | RTX 4080 Super, RTX 4090 |
| Motherboard + RAM | 50–80W | Kasama ang chipset at memory |
| Storage at Fans | 20–50W | SSD, HDD, case fans, RGB |
Ang Simpleng Pormula
Sundin ang mga hakbang na ito upang makuha ang tamang wattage:
- Hakbang 1: Pagsamahin ang wattage ng CPU at GPU — ito ang dalawang pinakamalaking kumokonsumo.
- Hakbang 2: Magdagdag ng 100W para sa motherboard, RAM, storage, at mga fan.
- Hakbang 3: I-multiply ang kabuuan sa 1.3 hanggang 1.5 upang magkaroon ng 30–50% na headroom.
- Hakbang 4: Bilugan pataas sa pinakamalapit na karaniwang PSU wattage (550W, 650W, 750W, 850W, 1000W).
Halimbawa: mayroon kang Ryzen 7 7800X3D (120W) at RTX 4070 Super (220W). Ang kabuuan ay 340W, dagdagan ng 100W para sa ibang component kaya 440W. I-multiply sa 1.4 para sa headroom: 616W. Ang tamang pagpipilian ay isang 650W o 750W na PSU.
Bakit Kailangan ng Headroom?
Ang headroom ay proteksyon laban sa transient power spike ng mga modernong GPU — mga panandaliang pagtaas ng konsumo na maaaring magdulot ng biglaang pag-shutdown kung walang sapat na reserba. Bukod dito, pinakamataas ang efficiency ng PSU kapag tumatakbo sa 40 hanggang 60 porsyento ng kapasidad nito.
Pagpaplano para sa Future Upgrades
Maraming builder ang bumibili ng PSU na sapat lang sa kasalukuyang build, at napipilitang palitan ito kapag nag-upgrade. Ang matalinong diskarte: bumili nang isang beses para sa dalawang henerasyon.
Mga Tanong na Dapat Itanong sa Sarili
- Mag-a-upgrade ba ako ng GPU sa loob ng 2–3 taon? Kung oo, magdagdag ng 150–200W sa kalkulasyon mo para sa mas malakas na card sa hinaharap.
- Plano ko bang mag-overclock? Ang overclocking ay maaaring magdagdag ng 50–100W sa konsumo ng CPU.
- Magdadagdag ba ako ng maraming storage o RGB? Maliit ang epekto nito, ngunit mainam pa ring isama sa kalkulasyon.
- Gaano katagal ko planong gamitin ang PSU? Ang de-kalidad na PSU ay may 7–10 taong warranty — dapat itong tumagal sa dalawa o tatlong GPU upgrade.
Rekomendasyon Ayon sa Build
- Opisina / Light use (walang discrete GPU): 450–550W Bronze ay sapat na.
- Budget gaming (RTX 4060 / RX 7600): 550–650W Bronze o Gold.
- Mid-range gaming (RTX 4070 / RX 7800 XT): 650–750W Gold — may puwang para sa isang GPU upgrade.
- High-end gaming (RTX 4080 pataas): 850–1000W Gold o Platinum.
- Workstation / Enthusiast: 1000W pataas, Platinum o Titanium para sa pinakamataas na katatagan.
Kung nagdadalawang-isip ka sa pagitan ng dalawang wattage, piliin ang mas mataas — maliit lang ang price difference, ngunit malaki ang matitipid mo sa susunod na upgrade.
Mga Karaniwang Pagkakamali sa Pagpili ng PSU
Pagbili Batay sa Wattage Lamang
Ang kalidad ay mas mahalaga kaysa sa wattage. Ang murang 750W na walang certification ay maaaring mas mapanganib kaysa sa de-kalidad na 550W Gold mula sa pinagkakatiwalaang brand.
Pagwawalang-bahala sa 12V Rail
Ang CPU at GPU ay kumukuha ng halos lahat ng kuryente mula sa 12V rail — dapat itong kayang magbigay ng hindi bababa sa 90 porsyento ng rated wattage ng PSU.
Pagtitipid sa Maling Component
Ang PSU ang huling component na dapat tipirin — ang pumalpak na murang PSU ay maaaring sumira sa motherboard, CPU, at GPU nang sabay-sabay.
Hindi Pagsuri ng Cable Compatibility
Ang mga pinakabagong GPU ay gumagamit ng 12VHPWR connector (o ang updated na 12V-2×6). Kung bibili ka ng bagong high-end GPU, tiyaking ang PSU mo ay may katugmang cable — alinman sa native na 12VHPWR cable o sa pamamagitan ng de-kalidad na adapter. Ang mga modernong ATX 3.0/3.1 PSU ay may built-in nang ganitong connector.
Mga Mahahalagang Takeaway
- Kalkulahin ang wattage: (CPU + GPU + 100W) × 1.3 hanggang 1.5, pagkatapos ay bilugan pataas.
- Ang 80 Plus Gold ang pinakamahusay na balanse ng presyo, efficiency, at warranty para sa karamihan ng builder.
- Maglaan ng headroom para sa transient power spike ng GPU at para sa hinaharap na mga upgrade.
- Unahin ang kalidad kaysa sa wattage — ang de-kalidad na 650W Gold ay mas mainam kaysa sa murang 750W na walang certification.
- Suriin ang 12V rail capacity at ang cable compatibility (lalo na ang 12VHPWR para sa mga bagong GPU).
Hatol
Ang pagpili ng tamang PSU wattage ay hindi kailangang maging komplikado: kalkulahin ang konsumo ng iyong mga component, magdagdag ng sapat na headroom, at isipin ang mga upgrade na plano mo sa susunod na dalawa o tatlong taon. Ang kaunting dagdag na gastos ngayon para sa mas mataas na wattage at Gold certification ay makakatipid sa iyo mula sa mas malaking gastos — at abala — sa hinaharap.
Tandaan: ang PSU ay ang pundasyon ng iyong buong sistema at ang component na pinakamahabang tatagal sa iyong build. Piliin ito nang matalino, at maglilingkod ito nang tapat sa maraming henerasyon ng iyong mga upgrade.